Thursday, June 1, 2023
HomeकृषीMonsoon Update | यंदा मान्सून कसा राहील?…केरळमध्ये ४ जूनला पोहचणार…IMD

Monsoon Update | यंदा मान्सून कसा राहील?…केरळमध्ये ४ जूनला पोहचणार…IMD

Monsoon Update : यंदा देशात मान्सून सामान्य राहण्याची शक्यता आहे. आयएमडीने सांगितले की, मान्सून ४ जूनच्या आसपास केरळमध्ये पोहोचेल. यंदा मान्सून ९६ टक्के राहण्याचा अंदाज आहे. दुसरीकडे, वायव्य भारतात सामान्यपेक्षा कमी पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. नैऋत्य मान्सून ९६% राहण्याचा अंदाज आहे. पावसाळ्यात अल निनोची शक्यता 90% पेक्षा जास्त आहे.

तत्पूर्वी गुरुवारी भारतीय हवामान विभागाचे वरिष्ठ शास्त्रज्ञ डॉ. सोमा सेनरॉय यांनी एनडीटीव्हीला दिलेल्या मुलाखतीत सांगितले की, अल निनो राहील आणि हिंदी महासागर द्विध्रुव सकारात्मक राहील असा आमचा अंदाज आहे. युरेशियन बर्फाची चादरही आपल्यासाठी अनुकूल आहे. एल निनोचा परिणाम नक्कीच दिसून येईल. पण मला असे म्हणायचे आहे की मान्सूनवर फक्त एका घटकाचा परिणाम होत नाही. आपल्या मान्सूनवर दोन-तीन जागतिक घटक आहेत, जे मान्सूनवर परिणाम करतात. त्यात अल निनो अनुकूल नाही पण हिंदी महासागर द्विध्रुवीय अनुकूल आहे. या सर्व बाबी लक्षात घेऊन आम्ही मान्सून सामान्य राहण्याची शक्यता असल्याचे त्यांनी म्हटले आहे.

हवामान खात्याच्या म्हणण्यानुसार- गेल्या 16 मान्सून हंगामात, जेव्हा एल निनो आला आहे, तेव्हा असे दिसून आले आहे की 9 वेळा मान्सून सरासरीपेक्षा कमकुवत राहिला आहे आणि उर्वरित 7 वेळा मान्सून सामान्य राहिला आहे. एल निनो हा एकमेव घटक नाही जो जागतिक वाऱ्याच्या नमुन्यांवर परिणाम करतो. अटलांटिक निनो, हिंद महासागर द्विध्रुव आणि युरेशियन बर्फाचे आच्छादन इत्यादी इतर घटक आहेत जे मान्सूनवर परिणाम करू शकतात.

1) नैऋत्य मोसमी पावसाळी (जून ते सप्टेंबर) संपूर्ण देशात पाऊस सामान्य असण्याची शक्यता आहे (दीर्घ कालावधीच्या सरासरीच्या (एलपीए) 96 ते 104%). 1971-2020 या कालावधीसाठी संपूर्ण देशभरातील हंगामी पावसाचा LPA 87 सेमी आहे.

2) परिमाणानुसार, संपूर्ण देशात नैऋत्य मोसमी पावसाचा (जून ते सप्टेंबर) पाऊस ± 4% च्या मॉडेल त्रुटीसह LPA च्या 96% असण्याची शक्यता आहे.

3) प्रदेशानुसार, नैऋत्य मोसमी पाऊस हा वायव्य भारतात (LPA च्या <92%) सामान्यपेक्षा कमी आणि इतर तीन व्यापक एकसंध प्रदेशांमध्ये सामान्य असण्याची शक्यता आहे; मध्य भारत (LPA च्या 94-106%), ईशान्य भारत (LPA च्या 94-106%) आणि दक्षिण द्वीपकल्पीय भारत (LPA च्या 94-106%).

4) देशातील बहुतेक पावसावर आधारित कृषी क्षेत्रांचा समावेश असलेल्या मान्सून कोर झोनमध्ये नैऋत्य मोसमी पाऊस सामान्य असण्याची शक्यता आहे (LPA च्या 94-106%).

5) मोसमी पावसाच्या अवकाशीय वितरणाच्या संदर्भात, दक्षिण द्वीपकल्पीय भारतातील बहुतांश भागात, पूर्व मध्य भारतातील काही भागात आणि ईशान्य आणि अतिउत्तर भारतातील अनेक भागात सामान्य ते सामान्यपेक्षा जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. तथापि, वायव्य भारत आणि लगतच्या पश्चिम मध्य भारत, द्वीपकल्पीय भारताचा उत्तर भाग आणि हिमालयाच्या पायथ्याशी असलेल्या अनेक भागात सामान्य ते सामान्यपेक्षा कमी पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments

error: